Ads
बातम्या

पृथ्वीच्या निगराणीसाठी केले ‘RISAT-2B’ उपग्रहाचे प्रक्षेपण

risat-2b
पृथ्वीच्या निगराणीसाठी केले ‘RISAT-2B’ उपग्रहाचे प्रक्षेपण
डेस्क desk team

भारतीय अंतराळ संशोधन संस्थेने (इस्त्रो) श्रीहरिकोटा येथील सतीश धवन अंतराळ केंद्रावरून बुधवारी (२२ मे रोजी)  पहाटे ५ वाजल्याच्या सुमारास पीएसएलव्हीसी ४६ सोबत RISAT-2B  या अत्यंत महत्वाचा उपग्रहाचे यशस्वी प्रक्षेपण केले आहे. पृथ्वीची निगराणी ठेवण्यासाठी हा उपग्रह अवकाशात सोडण्यात आला आहे. या उपग्रहाद्वारे भारताच्या सीमेवरिल घुसखोरी रोखता येणे शक्य होणार आहे. याव्यतिरिक्त शेती, वन आणि आपत्कालीन परिस्थितीमध्ये मदत करण्यासाठीही या उपग्रहाचा उपयोग होणार आहे.

या रडारचेही प्रक्षेपण

तसेच RISAT-2B हा उपग्रह फक्त पृथ्वीवर निगराणीच ठेवणार नाही आहे. तर आपल्याला हवेचा अंदाजसुद्धा घेता येणार असून नैसर्गिक संकटांचा तोंड देता येणार आहे. तसेच RISAT-2B या उपग्रहसोबत सिथेंटिक अपर्चर रडारचेही प्रक्षेपण करण्यात आला आहे. याचा दूरसंचार क्षेत्राला प्रचंड फायदा होणार आहे.

उपग्रहाची वैशिष्ट्य

हा उपग्रह ६१५ किलोग्रॅम वजनाचा आहे.

या उपग्रहाद्वारे जमिनीवरील ३ फुटापर्यंतचे फोटो घेता येणार आहे.

मुंबईवर झालेला २६/११ च्या हल्ल्यानंतर या सिरिजचे उपग्रह विकसित करण्यात आले.

उपग्रह सोडण्यापूर्वी घेतले दर्शन

या उपग्रहांचे प्रक्षेपण करण्यापूर्वी इस्त्रोचे चेअरमन के.सीवन यांनी तिरूपती मंदीराला जाऊन पुजा केली. कोणतेही उपग्रह सोडण्या आधी इस्त्रो ही संशोधन संस्था तिरूपतीला जाऊन पुजा विधी करते.

satellite risat 2b

रीसॅट-२बीची यशस्वी मोहिम

About the author

desk team

www. batamidar.com हे स्वतंत्र पत्रकारितेचा पुरस्कार करते. सध्या माध्यमांची दशा आणि दिशा पाहता पत्रकारितेच्या सापेक्ष आणि पारदर्शक मुल्यांवर आम्ही काम करत आहोत. batamidar.com समाजातील दुर्लक्षित , पिडीत ,उपेक्षित घटकांसाठी व्यासपीठ देण्यासाठी प्रयत्न करत आहे. आजच्या Online च्या युगात, वाढते तंत्रज्ञान आणि पत्रकारिता यांची सांगड घालत बातमीदारीचे नवे आयाम तयार करून बातम्यांची फेरमांडणी म्हणजे बातमीदार...

Leave a Comment

Message Us on WhatsApp
%d bloggers like this: