Ads
बातम्या

वनवासी महिलांच्या बांबू हस्तकलेची राष्ट्रपतींना भुरळ

डेस्क desk team

विरारच्या भालीवली येथील वनवासी महिला आर्थिक हातभारासाठी बांबू पासून हस्तकलेद्वारे विविध आकर्षक व शोभेच्या वस्तू बनवतात. या कलेचे प्रशिक्षण देऊन महिलांना स्वावलंबी बनवणाऱ्या ‘विवेक रुरल डेव्हलपमेंट सेंटरने राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद व राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी यांची भेट घेत त्यांच्यासमोर हस्तकला सादर केली. या आकर्षक हस्तकला पाहून राष्ट्रपती व राज्यपाल दोघेही भारावून गेले व अशी हस्तकला साकारणाऱ्या महिलांचे व संस्थेचे कौतुक केले.

पालघर जिल्ह्यात विवेक रुरल डेव्हलपमेंट सेंटर हि सामाजिक संस्था गेल्या ९ वर्षांपासून वनवासी महिलांना रोजगार मिळावा या हेतूने त्यांना हस्तकलेचे प्रशिक्षण देत आहे. या हस्तकलेच्या माध्यमातून प्रशिक्षित महिला आता विविध आकर्षक अशा २१ प्रकारच्या कलाकृती साकारते. त्यात ट्रे, आकाश कंदील, मोबाईल होल्डर, राख्या, फ्रुट बास्केट, पेपरवेट, टी-कोस्टर इत्यादी सारख्या आकर्षक वस्तूंची निर्मिती होते.  दरम्यान यामध्ये आतापर्यत १५०हुन अधिक महिला प्रशिक्षित झाल्या असून यामधील ८० हुन जास्त महिलानी घरच्या घरीच लघु उद्योग थाटला आहे. यामुळे या उद्योगातर्फे त्यांना रोजगाराची संधी मिळत असून आर्थिक लाभ होत आहे.

दरम्यान नुकतेच ‘विवेक रुरल डेव्हलपमेंट सेंटर’च्या वनवासी भगिनींनी तयार केलेल्या पर्यावरण पूरक बांबूच्या आकर्षक वस्तू राष्ट्रपती व राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी  ह्यांना पुणे येथील राजभवनात भेटी दाखल देण्यात आल्या.  राष्ट्रपतीनी बांबू हस्तकलेचे कौशल्य पाहून वनवासी भगिनींचे मोठे कौतुक केले. तसेच त्यांना हस्तकलेमार्फत रोजगार मिळवून दिल्याबद्धल विवेक सेंटरच्या कार्याचेही कौतुक केले, पर्यावरणपूरक बांबू हस्तकलेच्या वनवासी भगिनींच्या मार्फत तयार करणाऱ्या वस्तूंचा अधिकाधिक उपयोग करून त्यांना प्रोत्साहित करावे असे आवाहनही केले.

About the author

desk team

www. batamidar.com हे स्वतंत्र पत्रकारितेचा पुरस्कार करते. सध्या माध्यमांची दशा आणि दिशा पाहता पत्रकारितेच्या सापेक्ष आणि पारदर्शक मुल्यांवर आम्ही काम करत आहोत. batamidar.com समाजातील दुर्लक्षित , पिडीत ,उपेक्षित घटकांसाठी व्यासपीठ देण्यासाठी प्रयत्न करत आहे. आजच्या Online च्या युगात, वाढते तंत्रज्ञान आणि पत्रकारिता यांची सांगड घालत बातमीदारीचे नवे आयाम तयार करून बातम्यांची फेरमांडणी म्हणजे बातमीदार...

Leave a Comment

Message Us on WhatsApp
%d bloggers like this: