Ads
हेल्थ वेल्थ

40शी नंतर फिट राहण्यासाठी घरबसल्या करा हे उपाय

Take care of this after forty
चाळीशी नंतर ही काळजी घ्या
डेस्क desk team

साधारण 16 ते 38 पर्यंतचा काळ हा मानवी शरीराचा तारुण्यावस्थेतला काळ असतो. या काळात शरीराची वाढ होत असते, रोगप्रतिकारक शक्ती अधिक असते, शक्यतो या वयात आजारांचा धोका कमी असतो. मात्र 40 नंतर मानवी शरीराला उतरती कळा लागते. चाळीशी नंतर बहुतेक लोकांना अनेक प्रकारच्या आजारांचा सामना करावा लागतो. तसेच वाढते प्रदुषण, केमीकल युक्त खाणे या सगळ्याचा मानवी आरोग्यावर चाळीशी नंतर लवकर परिणाम होतो. अस म्हंटल जात ‘Health is wealth’, किंवा हिंदीत म्हण आहे ‘सर सलामत तो पगडी पचास’ तेंव्हा चाळीशी नंतर खाण्या-पिण्याच्या सवयी तसेच जीवन शैलीत बदल करा. तेंव्हा चाळीशी नंतर होणारे आजार आणि त्रास टाळायचा असेल तर हे फॉलो करा.

चीर तरुण राहण्याचा मंत्र

काय खावे : चाळीशी नंतर सगळ्यात आधी रोजच्या आहारात बदल करावा. भात खाणे कमी करावे त्याजागी फळे, पौष्टीक पदार्थे, हिरव्या भाज्या आणि दुग्ध जन्य पदार्थ खावेत. शरीराला प्रोटीन मिळण्यासाठी मासे, अंडी, सोयाबिनचे पदार्थ खावेत.

काय खाऊ नये : जंक फुड खाणे शरीरासाठी कधीही घातकच असते. मात्र शक्यतो चाळीशी नंतर ते खाणे कटाक्षाने टाळावे. या वयात ह्रदय रोग, लठ्ठपणा टाळण्यासाठी चर्बी संक्रमणे, कोले स्ट्रॉल, मिठ तसेच जास्त गोड खाणे म्हणजेच साखर खाणे कमी करावे. रात्रीचा आहार कमी करावा, पचायला जड असलेले अन्न शक्यतो टाळावे.

जीवनशैलीत बदल

चाळीशी नंतर तरुण वयात एखादा अपघात, जबर मुक्का मार, जास्त श्रमाचे काम केले असेल, तर त्याचा त्रास या वयात हळुहळु जाणवायला लागतो. त्यामुळे सतत सुरु असलेली शारीरक प्रक्रिया तशीच सुरु ठेवल्याने स्नायुंना बळकटी येते. चाळीशी नंतर आठवड्यातुन किमान चार दिवस अर्धातास तरी व्यायाम करावा. त्याचबरोबर शतपावली, मॉर्निग वॉक, पोहणे यांसारख्या गोष्टी चाळीशीनंतर ही आपल्याला चिरतरुण ठेवतात.

कॉलेस्ट्रॉल वर नियंत्रण

वाढत्या वयाबरोबर कॉलेस्ट्रॉल वाढु न देण्याचा सल्ला डॉक्टर देतात. कॉलेस्ट्रॉल वाढीमुळे ह्र्दय रोगाचा धोका अधिक असतो. त्यामुळे अंडी, अंड्यातील पिवणा बलक, मलाई युक्त दुध अशा कॉलेस्ट्रॉल वाढवणाऱ्या गोष्टी खाणे टाळा.

व्यसनांवर नियंत्रण

व्यसन करणे कधीही हानीकारकच, मात्र 40 नंतर धुम्रपान करणे तसेच मद्यपान करणे हळुहळु कमी केले पाहिजे.

About the author

desk team

www. batamidar.com हे स्वतंत्र पत्रकारितेचा पुरस्कार करते. सध्या माध्यमांची दशा आणि दिशा पाहता पत्रकारितेच्या सापेक्ष आणि पारदर्शक मुल्यांवर आम्ही काम करत आहोत. batamidar.com समाजातील दुर्लक्षित , पिडीत ,उपेक्षित घटकांसाठी व्यासपीठ देण्यासाठी प्रयत्न करत आहे. आजच्या Online च्या युगात, वाढते तंत्रज्ञान आणि पत्रकारिता यांची सांगड घालत बातमीदारीचे नवे आयाम तयार करून बातम्यांची फेरमांडणी म्हणजे बातमीदार...

Leave a Comment

Message Us on WhatsApp
%d bloggers like this: